நாடு எதிர்நோக்கியுள்ள பொருளாதார நெருக்கடிகள் – மங்களவின் விளக்கம்

எங்கள் பதவிக்காலத்தின் இறுதியில் இந்த நாட்டை ஜனாதிபதி கோட்டபய ராஜபக்ஷவிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டபோது, 2019 ஆம் ஆண்டில், அரசாங்க வருவாய் ரூ. 1895 பில்லியனாக இருந்தது. அதெல்லாம் இன்று ஒரு கனவாகிவிட்டது.

இந்த மாதத்தில் தீர்க்கப்பட வேண்டிய சர்வதேச இறையாண்மை பத்திரம் 2011 ஆம் ஆண்டில் மஹிந்த ராஜபக்ஷ ஆட்சியில் இருந்தபோது வெளியிடப்பட்டது. நாங்கள் இன்னும் தாமதமாகவில்லை.

பொருளாதார நெருக்கடியிலிருந்து நாட்டை மீட்க பல பொருளாதார தீர்வுகள் மேற்கொள்ளலாம். நாட்டின் பொருளாதாரத்தை சரியான திசையில் கொண்டு செல்ல தேசிய மற்றும் சர்வதேச ஆலோசனையைப் பெறுமாறு அரசாங்கத்தை நாங்கள் கேட்டுக்கொள்கிறோம்.

இலங்கையின் பெரும்பாலான பெரிய வங்கிகள் பொருட்களை இறக்குமதி செய்வதற்கான கடன் பத்திரங்களை வழங்குவதை நிறுத்தியுள்ளதாக தெரிவிக்கப்படுகிறது. வணிக வங்கிகள் கடன் பத்திரங்களுக்கான விண்ணப்பங்களை ஏற்றுக்கொண்டாலும், அவற்றின் வழங்கல் தொடர்ந்து ஒத்திவைக்கப்படுகிறது.

உள்ளூர் தொழில்கள் மற்றும் ஏற்றுமதி சார்ந்த தொழில்களுக்கான மூலப்பொருட்கள் அல்லது உதிரி பாகங்கள் இறக்குமதி செய்வதற்காக வணிக வங்கிகளால் கடன் பத்திரங்களை வழங்காமல் இருப்பது நாட்டின் பொருளாதாரத்தை படுகுழியை நோக்கி இட்டுச் செல்கிறது என்பதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும்.

2020 ஆம் ஆண்டின் நடுப்பகுதியில் இருந்து இந்த கொள்கைகளின் பொதுவான அம்சமாக அரசாங்கம் தொடர்ந்தும் இறக்குமதி மற்றும் அந்நிய செலாவணியைக் கட்டுப்படுத்துகிறது.

ஒரு நிரந்தர தீர்வு காணப்படாவிட்டால், அடுத்த மூன்று மாதங்களில் நாடு கடுமையான பொருட்களின் பற்றாக்குறையை எதிர்கொள்ளும், இதன் விளைவாக உற்பத்திகள் சரிவடைந்து, குறித்த நேரத்தில் ஏற்றுமதியை அனுப்ப இயலாது, இது நாட்டின் ஏற்கனவே குறைந்து வரும் அந்நிய செலாவணி இருப்புக்களை மேலும் பாதிக்கும்.

எளிமையாகச் சொன்னால், சில வணிக வங்கிகள் ஒரு தொழிற்சாலைக்கு 10,000 அமெரிக்க டொலர் மதிப்புள்ள உதிரி பாகங்களை இறக்குமதி செய்ய ஒரு தந்தி பரிமாற்ற செய்தியை அனுப்ப மறுப்பது ஆச்சரியமாக இருக்கிறது.

இதற்கிடையில், சில வங்கிகள் வெளிநாட்டில் படிக்கும் குழந்தைகளுக்கு வெளிநாட்டு நாணயத்தை அனுப்ப மறுத்தது பெற்றோர்களிடையே கவலையை ஏற்படுத்தியுள்ளது.

கோட்டாபய ராஜபக்ஷாவின் சௌபாக்கிய நிகழ்ச்சித் திட்டத்தின் கீழ் 2020 ஜூலை 16 ஆம் திகதி 2184/21 ஆம் இலக்க அதி விசேட வர்த்தமானிக்கு அமைய, கடன் பத்திரங்களுக்கு 90 நாள் மற்றும் 180 நாள் கடன் வரம்புகளுக்குள் மட்டுமே இறக்குமதி செய்ய உத்தரவு பிறப்பித்தார். மேலும் 175 வகையான பரவவலான பொருட்கள் இறக்குமதி செய்வதற்கும் தடை விதிக்கப்பட்டது. குறித்த வர்த்தமானி நிதியமைச்சரினால் கையொப்பம் இடப்பட்டிருந்தது.

பயன்பாட்டு பத்திரங்களின் (Usance letters) அடிப்படையில் கடன் பத்திரங்களைத் திறக்க மேற்கண்ட உத்தரவு அனுமதிக்கப்பட்டிருந்தாலும், அது இப்போது ரத்து செய்யப்பட்டு, வங்கிகளுக்கு சமீபத்தில் மீண்டும் கடன் பத்திரங்களைத் திறக்கும் அதிகாரம் வழங்கப்பட்டுள்ளது. இருப்பினும், வெளிநாட்டு இருப்பு இல்லாததால் வங்கிகள் அதன் வாடிக்கையாளர்களுக்கு கடன் பத்திரங்களைத் திறக்க மறுத்து வருகின்றன, அதே நேரத்தில் மிகச் சில வாடிக்கையாளர்களுக்கு அடுத்த 90, 120 அல்லது 180 நாட்களில் செலுத்த வேண்டிய குறைந்த எண்ணிக்கையிலான கடன் பத்திரங்களைத் திறக்க வாய்ப்பு வழங்கப்படுகிறது.

இது தொடர்பாக இலங்கை மத்திய வங்கியும் அமைதிக் கொள்கையை பின்பற்றுகிறது.

இதற்கு ஒரு தீர்வாக, இலங்கை மத்திய வங்கி வணிக வங்கிகளுக்கும் பிற நிதி நிறுவனங்களுக்கும் வெளிநாட்டுக் கடன்களைப் பெற அதிகாரம் அளித்துள்ளது.

அரசாங்கமோ அல்லது இலங்கை மத்திய வங்கியோ அந்நிய செலாவணியைப் பெற முடியாதபோது, வணிக வங்கிகளால் அவ்வாறு செய்ய முடியுமா என்பதை தீர்மானிக்க காலம் எடுக்கும்.

கடந்த 18 மாதங்களில், நாடு சுவர் மற்றும் தரை மாபிள் (wall and floor tiles), குளியலறை சுகாதார பொருட்கள்(bathroom sanitary ware), டயர்கள், மோட்டார் வாகனங்கள் மற்றும் இரசாயன உரங்கள் ஆகியவற்றை இறக்குமதி செய்வதை தடைசெய்தது என்பதும், அது சார்ந்த வணிகர்களுக்கு கோடீஸ்வரர்களாக மாறுவதற்கான வாய்ப்பை வழங்கியுள்ளது என்பதும் அறியப்பட்ட உண்மையாகும்.

சீனி, பாம் எண்ணெய் (palm oil) மற்றும் மோட்டார் வாகன உதிரி பாகங்கள் இறக்குமதி செய்வதற்கு உரிமம் வழங்குவதன் மூலம் அந்நிய செலாவணியை சேமிக்க முயற்சிகள் மேற்கொள்ளப்பட்டாலும் பலனில்லை.

எங்கள் பதவிக்காலத்தின் இறுதியில் இந்த நாட்டை ஜனாதிபதி கோட்டபய ராஜபக்ஷவிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டபோது, 2019 ஆம் ஆண்டில், அரசாங்க வருவாய் ரூ. 1895 பில்லியனாக இருந்தது.

இந்த நெருக்கடிக்கு முக்கிய காரணம், இந்த அரசாங்கம் ஆட்சிக்கு வந்தவுடன், தன் வணிகப்பங்காளிகளுக்கு வெறும் அரசியல் ஆதாயத்துக்காகவும், அவர்களின் வணிகத்தை மகிழ்விப்பதற்காகவும் 600 பில்லியன் டொலர் (மொத்த வருவாயில் ஏறத்தாழ மூன்றில் ஒரு பங்கு) வரி சலுகைகளை வழங்கியது.

படிப்படியாக வளர்ந்து வரும் பொருளாதார மையங்களை நிர்வகிக்க அனுபவமற்ற அதிகாரிகள் மற்றும் அமைச்சர்கள் நியமிக்கப்பட்டனர். அரச நிறுவனங்கள் மற்றும் சட்டப்பூர்வ வாரியங்கள் அனைத்தும் இப்போது பெரும் இழப்புகளை பதிவு செய்கின்றன.

நாட்டிற்கும் அதன் வங்கி முறைக்கும் வழங்கப்பட்ட உயர் மதிப்பீடுகள் காரணமாக சர்வதேச நிதி நிறுவனங்களால் நம் நாட்டில் வைக்கப்பட்டுள்ள நம்பிக்கையின் அடிப்படையில்  எங்கள் வங்கிகளால் வழங்கப்பட்ட கடன் பத்திரங்களை உலகின் எந்தவொரு வங்கியும் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டன.

தற்போதைய அரசாங்கம் ஆட்சிக்கு வந்த சிறிது காலத்தில், அந்த நம்பிக்கை மீறல் நாட்டின் சர்வதேச மதிப்பீடுகளையும் அதன் வங்கி முறையையும் ‘சி.சி.சி’ (CCC) ஆகக் குறைத்தது.

இலங்கையின் வணிக சமூகத்தை மேலும் ஆபத்தில் ஆழ்த்தும் இந்த அரசாங்கத்தால் அதன் வெளிநாட்டு கடன்களை திருப்பிச் செலுத்த முடியவில்லை என்ற அடிப்படையில் சர்வதேச வங்கிகள் நமது நாட்டின் வங்கிகளால் வழங்கப்பட்ட கடன் பத்திரங்களை ஏற்க மறுக்கும் சம்பவங்கள் உள்ளன என்று தெரிவிக்கப்படுகிறது.

இந்த நெருக்கடிகள் அனைத்தும் தற்போதைய அரசாங்கத்தால் கடந்த 18 மாதங்களில் உருவாக்கப்பட்டுள்ளன.

எங்கள் நல்லாட்சி அரசாங்கத்தில் ஆறு மாதங்கள் மீதமுள்ள நிலையில், நாட்டிற்கான புதிய பொருளாதார தூரநோக்கு அறிமுகப்படுத்த இருந்த நிலையில் பாராளுமன்றம் கலைக்கப்பட்டது.

அதெல்லாம் இன்று ஒரு கனவாகிவிட்டது.

நாட்டை கோட்டபய ராஜபக்ஷ மற்றும் புதிய அரசாங்கத்திடம் ஒப்படைக்கப்பட்டபோது, அந்நிய செலாவணி இருப்பு 7.6 பில்லியன் அமெரிக்க டாலராக இருந்தது, ஆனால் அடுத்த 18 மாதங்களில் (தற்போது)  4.1 பில்லியன் அமெரிக்க டாலராக குறைவடைந்தது.

கச்சா எண்ணெய், பெற்றோலியம் போன்றவற்றை இறக்குமதி செய்வதற்கான வைப்புத்தொகையாக அந்நிய செலாவணி இருப்பு பராமரிக்கப்படுகிறது, அவை இறக்குமதி-ஏற்றுமதி சார்ந்த நாட்டின் மக்களுக்கு தேவையான மருந்துகள், உணவுப் பொருட்கள் மற்றும் ஆற்றலுக்கு அவசியமானவை.

ஆனால் நீண்ட காலத்திற்கு முன்னர் உங்கள் அரசாங்கங்களின் கீழ் பெறப்பட்ட நீண்ட கால வெளிநாட்டுக் கடன்களைத் தீர்ப்பதற்கு அந்த இருப்புக்களைப் பயன்படுத்துவதாலும், உங்கள் கடைசி ஆட்சியின் போது பெறப்பட்ட குறுகிய கால சர்வதேச இறையாண்மை பத்திரங்கள் காரணமாகவும், இன்று நம் நாடு லத்தீன் அமெரிக்காவில் வெனிசுலா நிலைக்கும் ஐரோப்பாவில் கிறிஸ் நிலைக்கும் வந்துவிட்டது.

இந்த மாதத்தில் தீர்க்கப்பட வேண்டிய சர்வதேச இறையாண்மை பத்திரம் 2011 ஆம் ஆண்டில் மஹிந்த ராஜபக்ஷ ஆட்சியில் இருந்தபோது வெளியிடப்பட்டது.

ஜூலை 25, 2011 முதல் 2021 ஜூலை 07 வரை 5.875% வட்டி வீதத்தில் ஒரு பில்லியன் அமெரிக்க  டொலர் வழங்கப்பட்டது.

நமது அந்நிய செலாவணி இருப்புக்களைப் பயன்படுத்தி இவை தீர்க்கப்பட்டால், மீதமுள்ளவை 3 பில்லியன் அமெரிக்க டொலர்களாகக் குறைவடையும்.

இலங்கை பெற்றோலியக் கூட்டுத்தாபணம் எண்ணெய் இறக்குமதிக்கு செலுத்த வேண்டிய நிலுவைத் தொகையில் 1.3 பில்லியன் அமெரிக்க டொலர்கள் இருப்பதாகவும் தெரிவிக்கப்படுகிறது.

கடந்த வெள்ளிக்கிழமை நிலவரப்படி, பல வணிக வங்கி கடன் விண்ணப்பதாரர்கள் தங்கள் கடன் பத்திரங்களைத் திறப்பதற்காக வெளிநாட்டு நாணயத்தில் கடன் பத்திரத்தின் மதிப்பில் குறைந்தது 50% வங்கியில் வைப்புச் செய்யுமாறு கூறப்பட்டுள்ளது.

இன்று, பொருளாதார நெருக்கடி இலங்கையின் வாசலில் உள்ளது.

வணிக வங்கிகளால் தொடர்ந்து கடன் பத்திரங்கள் திறக்கப்படாததால், அடுத்த மூன்று மாதங்களுக்கு உணவு, மருந்து மற்றும் உதிரி பாகங்கள் போன்ற அத்தியாவசிய பொருட்களின் பற்றாக்குறை ஏற்பட்டு நாட்டில் மனச்சோர்வை ஏற்படுத்தும்.

நாட்டில் இதுபோன்ற நிலை ஏற்பட்டால், இந்த அரசாங்கத்தால் அந்த பொறுப்பிலிருந்து தப்ப முடியாது.

இரசாயன உரங்கள் மற்றும் வேளாண்மை வேதிப்பொருட்கள் இல்லாததால் விளைச்சலைக் குறைக்கும், நாட்டில் உணவுப் பற்றாக்குறையை உருவாக்கும் மற்றும் சந்தையில் வரையறுக்கப்பட்ட பொருட்களின் விலையை அதிகரிக்கும். நாங்கள் இன்னும் தாமதமாகவில்லை.

பொருளாதார நெருக்கடியிலிருந்து நாட்டை மீட்க பல பொருளாதார தீர்வுகள் மேற்கொள்ளலாம்.

நாட்டின் பொருளாதாரத்தை சரியான திசையில் கொண்டு செல்ல தேசிய மற்றும் சர்வதேச ஆலோசனையைப் பெறுமாறு அரசாங்கத்தை நாங்கள் கேட்டுக்கொள்கிறோம்.

அனைத்து இலங்கையர்களின் சார்பாக, பொருளாதார நெருக்கடியை மக்களிடமிருந்து மறைக்க வேண்டாம் என்றும், வெற்று அபிவிருத்தி திட்டங்களை நிறுத்திவிட்டு, ஒரு சில தனிநபர்கள் மீது நம்பிக்கை வைக்காமல் ஒரு அணியாக இந்த பொருளாதார யுத்தத்தை வென்றெடுக்க உழைக்க வேண்டும் என்றும் நான் அரசாங்கத்தை கேட்டுக்கொள்கிறேன். LNN Staff

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!
%d bloggers like this: