துமிந்த சில்வா விடுதலை குறித்தும் ஐ.நா பேரவையில் அவதானம்

நல்லிணக்கம், பொறுப்புக்றுல் மற்றும் மனித உரிமைகளின் நம்பகமான  முன்னேற்றங்கள் குறித்து உறுப்பு நாடுகள் மிக நெருக்கமாக அவதானம் செலுத்த வேண்டும் என ஐக்கிய நாடுகள் மனித உரிமைகள் பேரவையின் ஆணையாளர் மிச்சேல் பச்லெட் தெரிவித்துள்ளார்.

ஐக்கிய நாடுகள் மனித உரிமைகள் பேரவையின் 48 ஆவது கூட்டத்தொடர் இன்று திங்கட்கிழமை ஜெனீவாவில் ஆரம்பமானது. தொடக்கநாள் அமர்வில் இலங்கை தொடர்பில் ஆணையாளர் மிச்சேல் பச்லெட்டினால் வாய்மூல அறிக்கை வெளியிடப்பட்டது.

இலங்கையில் அவசரகாலச்சட்டம் பிறப்பிக்கப்பட்டுள்ளமை மற்றும் சிவில் நிர்வாகக்கட்டமைப்புக்கள் தொடர்ச்சியாக இராணுவமயப்படுத்தப்பட்டு வருகின்றமை ஆகியவை தொடர்பில் இதன்போது தனது அதிருப்தியை வெளிப்படு;த்திய ஆணையாளர்,

 மனித உரிமைகள் செயற்பாட்டாளர்கள், காணாமல்போனோரின் குடும்பங்கள், ஊடகவியலாளர்கள், வைத்திய அதிகாரிகள் மற்றும் மாணவர்கள் போன்றோரை இலக்குவைத்து மேற்கொள்ளப்பட்டுவரும் அடக்குமுறைகள் பெரிதும் கவலையளிப்பதாகவும் அவதானத்திற்குரியவை என்றும் தெரிவித்தார்.

மேலும் பயங்கரவாதத்தடைச்சட்டம் உடனடியாக மீளாய்விற்கு உட்படுத்தப்பட வேண்டியதன் அவசியம் தொடர்பில் இதன்போது வலியுறுத்திய ஆணையாளர் மிச்சேல் பச்லெட், சட்டத்தரணி ஹிஜாஸ் ஹிஸ்புல்லா மற்றும் கவிஞர் அஹ்னாப் ஜசீம் ஆகியோர் அச்சட்டத்தின் கீழ் விசாரணைகளின்றி நீண்டகாலமாகத் தடுத்துவைக்கப்பட்டுள்ளமை தொடர்பிலும் அதிருப்தியை வெளியிட்டார்.

அத்தோடு காணாமல்போனோர் பற்றிய அலுவலகத்தின் செயற்பாடுகளில் வெளிப்படைத்தன்மை பேணப்பட வேண்டும் என்றும் இழப்பீட்டுக்கான அலுவலகத்தின் நடவடிக்கைகள் துரிதப்படுத்தப்பட வேண்டும் என்றும் அவர் இதன்போது வலியுறுத்தியமை குறிப்பிடத்தக்கது.

இலங்கையில் சமீபத்தில் நடந்த சில சர்ச்சைகள் பற்றியும் அவர் பேசினார்.

11 இளைஞர்கள் கடத்தப்பட்டதாகக் கூறி முன்னாள் கடற்படைத் தளபதி வசந்த கரன்னகொடவுக்கு எதிரான வழக்கைத் தொடர முடியவில்லை. முன்னாள் நாடாளுமன்ற உறுப்பினர் துமிந்த சில்வாவுக்கு ஜனாதிபதி மன்னிப்பு வழங்கப்பட்டமை, பொலிஸ் காவலில் உள்ளபோது பலியானோர் எண்ணிக்கை குறித்தும் பேசினார்.

பயங்கரவாதத் தடைச் சட்டத்தின் கீழ் கைது செய்யப்படுவதை மனித உரிமைகள் ஆணையம் உன்னிப்பாக கவனித்து வருவதாக அவர் குறிப்பிட்டார்.

ஜனாதிபதி ஜூன் மாதத்தில் ஐக்கிய நாடுகள் சபையுடன் பொறுப்புக்கூறலை உறுதி செய்வார் என்று நம்புவதாகவும், நிறுவன மாற்றத்திற்கான தனது உறுதிப்பாட்டை அவர் ஒப்புக்கொண்டதாகவும் அதன்படி செயல்படுவார் என்றும் அவர் கூறினார்.

“சிவில் சமூகத் தலைவர்களுடனான ஜனாதிபதியின் சமீபத்திய சந்திப்பை நான் எதிர்பார்க்கிறேன், மேலும் ஒரு விரிவான உரையாடல் மற்றும் இலங்கையில் சிவில் இடத்தை திறக்க நடவடிக்கை எடுக்குமாறு நான் உங்களை வலியுறுத்துகிறேன்.

துரதிருஷ்டவசமாக, மனித உரிமைகள் பாதுகாப்பாளர்கள், பத்திரிகையாளர்கள் மற்றும் காணாமல் போனவர்களின் குடும்பங்கள் நீதித்துறையால் தொடர்ந்து கண்காணிக்கப்பட்டு, மிரட்டப்பட்டு, துன்புறுத்தப்பட்டு வருவது மட்டுமல்லாமல், அரசாங்கக் கொள்கையை விமர்சித்த பரந்த அளவிலான மாணவர்கள், அறிஞர்கள், மருத்துவ வல்லுநர்கள் மற்றும் மதத் தலைவர்களுக்கும் அச்சுறுத்தல் உள்ளதாக குறிப்பிட்டார்.

சக்திவாய்ந்த எதிர்ப்புகள் மற்றும் பல கொண்டாட்டங்களின் விரிவாக்கம் தனிமைப்படுத்தப்பட்ட மையங்களில் தக்கவைக்கப்பட்டுள்ளது. அவள் சொன்னாள்.

“இழப்பீடு குறித்த தேசிய கொள்கை ஆகஸ்டில் அங்கீகரிக்கப்பட்டது, மேலும் இழப்பீடு மற்றும் நல்லிணக்க திட்டங்கள் தொடர்ந்து செயல்படுத்தப்படுகின்றன.

காணாமல் போனவர்கள் தொடர்பான 6 வது பிராந்திய அலுவலகம் கிளிநொச்சியில் திறக்கப்பட்டுள்ளது. அலுவலகம் தொடர்ந்து செயல்படுகிறது, ஆனால் அது பாதிக்கப்பட்டவர்களிடையே நம்பிக்கையை உருவாக்க வேண்டும்.

வெளிப்படையான, பாதிக்கப்பட்டவர்களை மையமாகக் கொண்ட மற்றும் பாலின உணர்திறன் அணுகுமுறைகளின் முக்கியத்துவத்தையும், இழப்பீட்டுத் திட்டங்களுக்கான விரிவான உண்மை மற்றும் நீதி நடவடிக்கைகளின் அவசியத்தையும் வலியுறுத்தினார்.

பேரவை உறுப்பினர்கள் இலங்கையுடன் நெருக்கமாக பணியாற்றவும், மறுசீரமைப்பு, பொறுப்புக்கூறல் மற்றும் மனித உரிமைகள் முன்னேற்றம் ஆகியவற்றில் கவனம் செலுத்துமாறும் அவர் அழைப்பு விடுத்தார். LNN Staff

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!
%d bloggers like this: