2013 முதல் முஸ்லிம்களின் எரியும் வீடுகளும், எரியும் உடல்களும் – சர்வதேச மன்னிப்பு சபை

இலங்கையில் 2013 ஆம் ஆண்டிலிருந்து முஸ்லிம் சமூகம் தொடர்ச்சியான பாகுபாடு, துன்புறுத்தல் மற்றும் வன்முறை சம்பவங்களை அனுபவித்து வருவதாக சர்வதேச மன்னிப்பு சபை தெரிவித்துள்ளது.

இது சிறுபான்மை குழுவை வெளிப்படையாக குறிவைக்கும் கொள்கைகளை ஏற்றுக்கொள்வதில் உச்சக்கட்டத்தை அடைந்துள்ளதாக சர்வதேச மன்னிப்பு சபை நேற்று (18.10.2021) வெளியிட்டுள்ள அறிக்கையில் சுட்டிக்காட்டியுள்ளது.

எரியும் வீடுகள் முதல் எரியும் உடல்கள் வரை இலங்கையில் முஸ்லிம் துன்புறுத்தல், பாகுபாடு மற்றும் வன்முறை, தேசியவாதத்தின் மத்தியில் 2013 முதல் இலங்கையில் முஸ்லிம் எதிர்ப்பு உணர்வின் வளர்ச்சியைக் கண்டறிந்துள்ளது.

இந்த பாகுபாடு, தண்டனையின்றி தொடர்ச்சியான கும்பல் தாக்குதல்களிலிருந்து, முஸ்லிம்களுக்கு எதிராக வெளிப்படையாக பாகுபாடு காட்டும் கொள்கைகளாக உருவானது. இதில் கொவிட் -19 இதனால் பாதிக்கப்பட்டு உயிரிழக்கும் முஸ்லிம்களின் உடல்களை கட்டாயமாக தகனம் செய்வது மற்றும் நிகாப் (முகத்திரை) மற்றும் மதரசாக்கள் (மதப் பாடசாலைகள்) இரண்டையும் தடை செய்ய தற்போதைய திட்டங்கள் ) போன்ற திட்டங்களும் உள்ளடங்கும். இலங்கை அதிகாரிகள் இந்த ஆபத்தான போக்கை கைவிட்டு, முஸ்லிம்களை மேலும் தாக்குதல்களிலிருந்து பாதுகாப்பது, குற்றவாளிகளை பொறுப்பேற்கச் செய்வது மற்றும் முஸ்லிம் சமூகத்தை குறிவைத்து, துன்புறுத்துதல் மற்றும் பாகுபாடு காட்டுவதற்கான கொள்கைகளின் பயன்பாட்டை நிறுத்த வேண்டும் என்றும் சர்வதேச மன்னிப்பு சபை அந்த அறிக்கையில் வலியுறுத்தியுள்ளது.

2013 ஆம் ஆண்டிலிருந்து இலங்கையின் முஸ்லிம் சமூகம் தொடர்ச்சியான பாகுபாடு, துன்புறுத்தல் மற்றும் வன்முறையை அனுபவித்து வருகிறது, இது சிறுபான்மை குழுவை வெளிப்படையாக குறிவைக்கும் அரசாங்கக் கொள்கைகளை ஏற்றுக்கொள்வதில் உச்சக்கட்டத்தை அடைந்தது என்று ஆம்னஸ்டி இன்டர்நேஷனல் இன்று வெளியிட்ட புதிய அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளது.

எரியும் வீடுகள் முதல் எரியும் உடல்கள் வரை: இலங்கையில் முஸ்லீம் துன்புறுத்தல், பாகுபாடு மற்றும் வன்முறை, சிங்கள பௌத்த தேசியவாதத்தின் மத்தியில் 2013 முதல் இலங்கையில் முஸ்லீம் எதிர்ப்பு உணர்வின் வளர்ச்சியைக் கண்டறிந்துள்ளது.

இந்த பாகுபாடு, தண்டனையின்றி அதிகரித்து வரும் கும்பல் தாக்குதல்களிலிருந்து, முஸ்லிம்களுக்கு எதிராக வெளிப்படையாக பாகுபாடு காட்டும் அரசாங்கக் கொள்கைகளாக உருவானது, இதில் முஸ்லீம் கோவிட் -19 பாதிக்கப்பட்டவர்களை கட்டாயமாக தகனம் செய்வது மற்றும் நிகாப் (முகத்திரை) மற்றும் மதரஸாக்கள் (மதப் பள்ளிகள்) இரண்டையும் தடை செய்ய தற்போதைய திட்டங்கள் )

“இலங்கையில் முஸ்லீம் எதிர்ப்பு உணர்வு ஒன்றும் புதிதல்ல என்றாலும், சமீபத்திய ஆண்டுகளில் நிலைமை கடுமையாக பின்னடைவை சந்தித்துள்ளது. முஸ்லிம்களுக்கு எதிரான வன்முறைச் சம்பவங்கள், அதிகாரிகளின்  ஒப்புதலுடன் செய்யப்பட்டவை, ஆபத்தான அதிர்வெண்ணில் நிகழ்ந்துள்ளன. முஸ்லிம்களுக்கு வெளிப்படையாக விரோதமாக இருக்கும் சொல்லாட்சி மற்றும் கொள்கைகள் தற்போதைய அரசாங்கத்தின் கொள்கைகளில் உள்ளது என்று அம்னஸ்டி இன்டர்நேஷனலின் துணை பொதுச் செயலாளர் கைல் வார்ட் கூறினார்.

“இலங்கை அதிகாரிகள் இந்த ஆபத்தான போக்கை உடைத்து, முஸ்லிம்களை மேலும் தாக்குதல்களிலிருந்து பாதுகாப்பது, குற்றவாளிகளை பொறுப்பேற்கச் செய்வது மற்றும் முஸ்லீம் சமூகத்தை குறிவைத்து, துன்புறுத்துதல் மற்றும் பாகுபாடு காட்டுவதற்கான அரசாங்கக் கொள்கைகளின் பயன்பாட்டை நிறுத்த வேண்டும்.”

முஸ்லிம்கள் மீது அதிகரித்து வரும் விரோதம்

முஸ்லீம்கள் மீதான வன்முறை சம்பவங்கள் 2013 முதல் அதிர்வெண் மற்றும் தீவிரம் அதிகரித்துள்ளது, தாக்குதல்கள் மற்றும் வெறுப்பு பேச்சுக்கு பொறுப்பானவர்கள் தங்கள் செயல்களுக்கு தண்டனையின்றி அனுபவிக்கும் தொடர்ச்சியான ஃபிளாஷ் பாயிண்ட்கள்.

இஸ்லாமிய வேதங்கள் மற்றும் பழக்கவழக்கங்களின்படி, முஸ்லீம்கள் நுகர்வுக்கு அனுமதிக்கப்பட்ட உணவைக் குறிக்கும் உணவின் ஹலால் சான்றிதழை முடிவுக்கு கொண்டுவர சிங்கள ப Buddhistத்த தேசியவாத குழுக்கள் வெற்றிகரமாக முயன்றபோது, ​​அந்த வருடத்தின் ஹலால் எதிர்ப்பு பிரச்சாரத்தின் மூலம் இந்த அதிகரித்த விரோதம் தொடங்கியது. இந்த பிரச்சாரம் மசூதிகள் மற்றும் முஸ்லீம் வணிகங்கள் மீது பல தாக்குதல்களை ஏற்படுத்தியது, முஸ்லிம்களுக்கு எதிரான வன்முறைச் செயல்கள் தண்டனையின்றி செய்யப்படலாம் என்பதற்கு மற்றவர்களுக்கு ஒரு சமிக்ஞையாக பொறுப்புள்ளவர்கள் பொறுப்புக்கூறாமல் இருந்தனர்.

2014 அடுத்த வருடம், தெற்கு கடலோர நகரமான அளுத்கமயில் ஒரு சிங்கள பௌத்த தேசியவாதக் குழு பேரணி நடத்திய பின்னர் முஸ்லீம் எதிர்ப்பு கலவரம் தொடங்கியது. இங்கும், வன்முறையில் ஈடுபட்டவர்கள் தண்டனையை அனுபவித்தனர் மற்றும் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு நீதி வழங்க அதிகாரிகள் தவறிவிட்டனர்.

இன மற்றும் மத சிறுபான்மையினருக்கு நீதி மற்றும் பொறுப்புக்கூறுவதாக உறுதியளித்த 2015 இல் ஒரு புதிய அரசாங்கம் இருந்தபோதிலும், முஸ்லிம்களுக்கு எதிரான தாக்குதல்கள் தொடர்ந்தன. தேர்தலுக்குப் பிறகு, 2017 ஆம் ஆண்டில் தெற்கு கடலோர நகரமான கிந்தோட்டையில் முஸ்லீம்-விரோத கும்பல் வன்முறை வெடித்தது, அதே நேரத்தில் மத்திய மற்றும் கிழக்கு மாகாணங்களில் உள்ள திகன மற்றும் அம்பாறை ஆகிய நகரங்களில் 2018 இல் இதேபோன்ற வன்முறை காணப்பட்டது.

குற்றவாளிகள் பொறுப்புக்கூறலில் இருந்து தப்பியது மட்டுமல்லாமல், பாதிக்கப்பட்டவர்கள் மற்றும் சாட்சிகள் காவல்துறையும் ஆயுதப்படைகளும் போதிய பாதுகாப்பை வழங்கவில்லை அல்லது வன்முறையைத் தடுக்க நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை.

2019 ஈஸ்டர் ஞாயிறு தாக்குதல்களிலிருந்து அதிகரிப்பு

2019 ஆம் ஆண்டு ஈஸ்டர் ஞாயிற்றுக்கிழமை இஸ்லாமிய அரசு என்று கூறப்பட்ட உள்ளூர் இஸ்லாமியக் குழுவால் நடத்தப்பட்ட தற்கொலைத் தாக்குதல்களில் 250 க்கும் மேற்பட்டோர் கொல்லப்பட்ட பின்னர் முஸ்லிம்கள் மீதான விரோதம் கணிசமாக அதிகரித்தது.

இந்த தாக்குதல்களைத் தொடர்ந்து, 13 மே 2019 அன்று, இலங்கையின் வடமேல் மாகாணத்தில் உள்ள பல நகரங்களில் முஸ்லிம்கள் முஸ்லீம் நாட்காட்டியின் புனித மாதங்களில் ஒன்றான ரமழானின் போது தாக்குதலுக்கு உள்ளாகினர்.

நாடு முழுவதும் உள்ள மசூதிகள் தாக்கப்பட்டன மற்றும் சமூக வலைதளங்களில் ‘வெறுப்பு பேச்சு’ பதிவுகள் மற்றும் முஸ்லீம் விரோதிகள் காணப்பட்டனர். அதிகாரிகளால் அவசரப்படுத்தப்பட்ட அவசரகால கட்டுப்பாடுகள் தாக்குதல்களை அடுத்து நூற்றுக்கணக்கான முஸ்லிம்களை தன்னிச்சையாக கைது செய்ய பயன்படுத்தப்பட்டன.

பதவியேற்றதிலிருந்து, தற்போதைய அரசாங்கம் அரசியல் மற்றும் பொருளாதார பிரச்சினைகளிலிருந்து திசைதிருப்ப முஸ்லீம் மக்களை குறிவைத்து பலிகடா ஆக்கி வருகிறது.

கோவிட் -19 பாதிக்கப்பட்டவர்களின் உடல்களை அகற்றுவதற்கான கட்டாய தகனக் கொள்கையில் இது தெளிவாகத் தெரிகிறது, இது இஸ்லாமில் வெளிப்படையாகத் தகனம் செய்யப்படுவது தடைசெய்யப்பட்ட போதிலும், பாதிக்கப்பட்டவர்களை அடக்கம் செய்வது மேலும் பரவுவதை மேலும் உறுதிப்படுத்தும் அறிவியல் சான்றுகள் இல்லாததால் செயல்படுத்தப்பட்டது.

முஸ்லிம்களை இலக்காகக் கொண்ட அரசாங்கக் கொள்கைகள்

ஐநா மனித உரிமைகள் கவுன்சிலில் இலங்கை மீதான வாக்கெடுப்பை முன்னிட்டு சர்வதேச அழுத்தத்திற்கு அரசு அடிபணிந்த பிறகு கட்டாய தகனம் கொள்கை தலைகீழாக மாற்றப்பட்டாலும், அதிகாரிகள் நிகாப் தடை மற்றும் மதரஸா மீதான தடை உட்பட பாரபட்சமான சட்டத்தை செயல்படுத்த முயல்கின்றனர்.

இந்த கட்டுப்பாடுகள் ஏற்றுக்கொள்ளப்பட்டால், இலங்கையின் அரசியலமைப்பால் உத்தரவாதம் அளிக்கப்படும் மற்றும் பாதுகாக்கப்பட்ட மதத்தின் அடிப்படையிலான பாகுபாடுகளிலிருந்து சுதந்திரத்தை மீறும், மற்றும் இலங்கை கட்டுப்படும் சர்வதேச மனித உரிமை சட்டம்.

பயங்கரவாதத் தடைச் சட்டம் (பிடிஏ) உட்பட, முஸ்லிம்களைக் குறிவைப்பதற்காக, தற்போதுள்ள சட்டங்களை அதிகாரிகள் பயன்படுத்தியுள்ளனர், இது சந்தேக நபர்களை 90 நாட்கள் வரை குற்றச்சாட்டு இன்றி, நீதிமன்றத்தில் ஆஜர்படுத்தாமல் தடுத்து வைக்க அனுமதிக்கும். இது ICCPR சட்டத்தின் தவறான பயன்பாட்டிற்கு மேலானது, இது இன அல்லது மத வெறுப்பை பரப்புவதைத் தடைசெய்யும் சட்டமாகும், இது பாகுபாடு, விரோதம் அல்லது வன்முறையைத் தூண்டும்.

15 மாதங்களுக்கும் மேலாக தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள வழக்கறிஞர் மற்றும் மனித உரிமை செயற்பாட்டாளர் ஹிஜாஸ் ஹிஸ்புல்லா மற்றும் 16 மே 2020 அன்று கைது செய்யப்பட்ட கவிஞர் மற்றும் ஆசிரியர் அஹ்னாஃப் ஜசீம் உட்பட தனிநபர்களை குறிவைத்து இந்த சட்டங்கள் துஷ்பிரயோகம் செய்யப்பட்ட பல வழக்குகளை இந்த அறிக்கை ஆவணப்படுத்துகிறது. அவரது தமிழ் மொழி கவிதை பற்றிய ஆதாரமற்ற கூற்றுகளை தொடர்ந்து.

“பயங்கரவாத எதிர்ப்புச் சட்டங்கள் மற்றும் கட்டாய தகனங்கள் முதல் நிகாப் மற்றும் மதரஸாக்கள் வரை, இலங்கை அரசாங்கம் முஸ்லிம்களுக்கு எதிராக அப்பட்டமான பாரபட்சமான கொள்கை நிகழ்ச்சி நிரலை பின்பற்றி வருகிறது. தற்போது பரிசீலனையில் உள்ள திட்டங்களை மறுபரிசீலனை செய்யுமாறு அதிகாரிகளை நாங்கள் வலியுறுத்துகிறோம், மேலும் சர்வதேச சமூகம் இலங்கையில் சிறுபான்மை சமூகங்களின் சுதந்திரம் மற்றும் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்கான நடவடிக்கைகளை கண்காணிக்கவும் எடுக்கவும் வேண்டும்,” என்று கைல் வார்ட் கூறினார்.

இப்னுஅஸாத்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!
%d bloggers like this: