இலங்கையின் மத சுதந்திரம் தொடர்பான ஐக்கிய அமெரிக்காவின் சர்வதேச மத சுதந்திர ஆணைக்குழு அறிக்கை – 21.10.2021

ஐக்கிய அமெரிக்கா சர்வதேச மத சுதந்திர ஆணைக்குழு இலங்கையின் மதச் சுதந்திரம் தொடர்பாக 21.10.2021 நேற்று புதிய அறிக்கை ஒன்றை வெளியிட்டுள்ளது.

இலங்கையில் சமீபத்திய மத சுதந்திர மீறல்களை தொடர்பாக குறத்த அறிக்கை ஆராய்கிறது.

புதிய அறிக்கையில் தெரிவிக்கையில்,

இப்பிரிவு குற்றவியல் சட்டப் பிரிவு 291A மற்றும் 291B, பயங்கரவாத தடுப்பு சட்டம், மற்றும் சிவில் மற்றும் அரசியல் உரிமைகள் தொடர்பான சர்வதேச உடன்படிக்கை (ICCPR) உள்ளிட்ட பிரச்சனை சட்டங்கள் மற்றும் விதிமுறைகளை ஆராய்கிறது.

இலங்கை ஒரு மாறுபட்ட நாடு, அங்கு சிக்கலான இன-மத பிளவுகள் பல்வேறு சமூகங்களிடையே பதற்றத்திற்கு பங்களிக்கின்றன. அரசியலமைப்பு மற்றும் சர்வதேச சட்டத்தால் மத சுதந்திரம் உத்தரவாதம் அளிக்கப்பட்ட போதிலும், முஸ்லிம்கள் மற்றும் பிற மத சிறுபான்மையினர் அரசாங்கத்தின் முறைகேடுகளால் பாதிக்கப்படுகின்றனர்.

இது அவர்களின் சமூகங்களை விகிதாசாரமாக பாதிக்கிறது மற்றும் சமூக பாகுபாடுகளை எதிர்கொள்கிறது, இது பெரும்பாலும் அதிகாரிகளால் கவனிக்கப்படாமல் அல்லது விசாரணை செய்யப்படாமல் உள்ளது.

ஆணைக்குழு ஏற்கனவே இலங்கை மற்றும் அதன் 2014 மற்றும் 2015 ஆண்டுகளில் தெற்காசியாவில் சிறுபான்மையினரின் மத சுதந்திரம் மீதான உலக சட்டங்கள் மற்றும் வரம்புகள் தொடர்பான வெளியீடுகளில் இது தொடர்பாக அறிக்கை செய்துள்ளது.

சர்வதேச மத சுதந்திரத்திற்கான அமெரிக்க ஆணையம் ஒரு சுயாதீனமான, இருதரப்பு கூட்டாட்சி அரசாங்க நிறுவனம் ஆகும். இது அமெரிக்க காங்கிரஸால் நிறுவப்பட்டது. வெளிநாடுகளில் உள்ள மத சுதந்திரத்தை கண்காணிக்கவும், பகுப்பாய்வு செய்யவும் மற்றும் அறிக்கை செய்யவும். ஆணைக்குழு வெளியுறவுக் கொள்கை பரிந்துரைகளை ஜனாதிபதி, மாநிலச் செயலாளர் மற்றும் காங்கிரஸ் ஆகியோருக்கு மத துன்புறுத்தல்களைத் தடுக்கவும், மதம் மற்றும் நம்பிக்கையின் சுதந்திரத்தை ஊக்குவிக்கவும் நோக்கமாக கொண்டுள்ள அமைப்பாகும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error: Content is protected !!
%d bloggers like this: