முஸ்லிம்கள் மீதான தாக்குதல்கள் சதித்திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாகும் –  முன்னாள் பொதுபல சேனா தலைமை நிர்வாக அதிகாரி டிலந்த விதானகே

‘ஒரே நாடு, ஒரே சட்டம்’ குறித்த செயலணியின் நியமனம் பொதுபல சேனா (BBS) மீது மீண்டும் கவனத்தை ஈர்த்துள்ளது. பொதுபல சேனாவின் பொதுச்செயலாளர் வண. ஞானசார தேரரை,தலைவராக நியமித்தமை தொடர்பில் பாரிய விமர்சனங்கள் எழுந்துள்ளன. இந்நிலையில் பொதுபலசேனாவின் முன்னாள் பிரதம நிறைவேற்று அதிகாரி டிலந்த விதானகேவிடம் மேற்கொள்ளப்பட்ட ஆங்கில நேர்காணலொன்றின் மொழி பெயர்ப்பு.

திரு. விதானகே, முதலில், நீங்கள் ஏன் பொதுபல சேனாவை விட்டு வெளியேறினீர்கள்?

உண்மையில் இல்லை. நான் அதைவிட்டு வெளியேறவில்லை, ஆனால் கடந்த மூன்று ஆண்டுகளாக நான் நடவடிக்கைகளில் தீவிரமாக ஈடுபடவில்லை.

பொதுபல சேனா அமைப்பை உருவாக்கியதன் நோக்கம் என்ன?

உண்மையில், நான் ஒரு பல்கலைக்கழக விரிவுரையாளராக இருந்தேன், 2000 முதல் 2005 வரை முன்னாள் கல்வி அமைச்சர் ஒருவரிடம் நான் பணியாற்றிக் கொண்டிருந்தேன். பின்னர் 2005 இல் தகவல் மற்றும் தொடர்பாடல் தொழில்நுட்ப நிறுவனத்தின் (ICTA) சிரேஷ்ட உறுப்பினர்களில் ஒருவராக இருந்தேன். ஜனாதிபதி ராஜபக்ஷ பதவியேற்றதும் ஜனாதிபதியின் முன்னாள் செயலாளர் மற்றும் இன்னும் சிலரிடமிருந்து சில துன்புறுத்தல்களை எதிர்கொண்டேன், அதனால் நான் அரசாங்கத்தை விட்டு வெளியேற வேண்டும் என்று நினைத்தேன். அதே சமயம் நான் கொழும்பு பல்கலைக்கழகத்தில் விரிவுரையாளராகப் பணியாற்றிக் கொண்டிருந்தேன். ஆனால் அங்கேயும் தொல்லை அதிகம் என்பதால் அதையும் விட்டுவிட வேண்டும் என்று நினைத்தேன்.

பின்னர் நான் சில சமூகப் பணிகளில் ஈடுபட்டிருந்தபோது வண. ஞானசார தேரர் யாரோ ஒருவரால் எனக்கு அறிமுகமானவர். நான் சித்தமு (சிந்திப்போம்) என்ற கருத்தை விளம்பரப்படுத்திக் கொண்டிருந்தேன். சித்தமு சிங்களம், தமிழ், முஸ்லிம்களுடன் இணைந்த ஒரு சமூக ஒருங்கிணைப்பு திட்டமாக இருந்தது. அதைப் பற்றி விவாதிக்க நான் அவரைப் பார்க்கச் சென்றேன். இந்த நாட்டில் சரியான சமூக ஒருங்கிணைப்பு இல்லை, எனவே நாம் வெவ்வேறு வகையான மக்களைப் பெற வேண்டும், வெவ்வேறு கருத்துக்களைப் பெற வேண்டும், ஒன்றாகச் செயல்பட வேண்டும் என்று நினைத்தேன். எனவே அதுதான் என் முதல் எண்ணம்.

பின்னர், வண. ஞானசார தேரர், அதற்கு இணக்கம் தெரிவிக்கும் வேளையில், சிங்களவர்கள் தொடர்பில் சில பிரச்சினைகள் இருப்பதாகவும், அதற்கு நாம் செயற்பட வேண்டும் எனவும், ஞானசார தேரர் என்னிடம் கூறினார். எனவே இலங்கை இளைஞர்களை மிகவும் நவீனமாகவும், உலகமயமாகவும் மாற்றுவது குறித்து நாங்கள் விவாதித்தோம். நாங்கள் பல விஷயங்களைப் பற்றி விவாதிக்கிறோம். இதன் விளைவாக நான் ஒரு மூலோபாய திட்டத்தை உருவாக்கினேன், நான் அதை முன்னணி பௌத்த பிக்குகளுக்கு அறிமுகப்படுத்தினேன், அவர்கள் இந்த அமைப்பை உருவாக்கினர். பின்னர் வண. ஞானசார தேரர், இந்த அமைப்பின் பெயர் பொதுபல சேனாவாக இருக்க வேண்டும் என்று முன்மொழிந்தார்,

ஏனெனில் சில நடவடிக்கைகளுக்கு இந்த பெயரை அவர் பயன்படுத்தியிருந்தார் என்று நான் நம்புகிறேன். நான் இந்த அமைப்பில் இருக்கக் கூடாது என்று அறிவுறுத்தினேன். ஆனால் இந்த அமைப்பின் தலைவராக இருந்த வண. விமலஜோதி தேரர் நான் இணைந்து கொள்ள வேண்டும் என வலியுறுத்தினார். அப்போது நான் அமைச்சர் எஸ்.பி.நாவின்னவின் இலங்கைக்கான நுகர்வோர் நலக் கொள்கை தொடர்பான ஆலோசகராகப் பணியாற்றிக் கொண்டிருந்தேன். பின்னர் நான் இறுதியாக ஒப்புக்கொண்டேன். நாங்கள் மிகவும் நல்ல 12 நோக்கங்களைக் கொண்டிருந்தோம். அந்த நோக்கங்களை நிறைவேற்றவே இந்த அமைப்பை ஆரம்பித்தோம்.

நாங்கள் நடத்திய முதல் விவாதம் எனக்கு நினைவிருக்கிறது. கல்விப் பிரச்சினைகள், கல்விப் பிரச்சினைகள் பல இளைஞர்களுக்கு உயர்கல்வி பெறுவதற்கான வாய்ப்புகள் ஆகியவற்றைப் பற்றி நாங்கள் விவாதித்தோம். இயற்கை விவசாயத்தை எப்படி வளர்க்க வேண்டும். எங்களுக்கு மிகவும் சுவாரஸ்யமான யோசனைகள் இருந்தன. நான் முன்னாள் சோவியத் யூனியனில் பட்டம் பெற்றேன். நான் கம்ப்யூட்டர் இன்ஜினியரிங் படித்ததால் 1989ல் இந்த நாட்டை விட்டு வேறு நாட்டில் தங்கும் வாய்ப்பு கிடைத்தது.ஆனால் நான் இலங்கைக்கு திரும்பினேன். பிறகு 2000-ம் ஆண்டுக்குள் அனைவருக்கும் கணினி கல்வியறிவு என்ற திட்டத்தை ஆரம்பித்தேன். 1990 இல் மக்கள் என்னைப் பார்த்து சிரித்தனர். இந்த நாட்டை அபிவிருத்தி செய்ய வேண்டும் என்ற ஆர்வமும் தொலைநோக்கு பார்வையும் எமக்கு இருந்ததால், அரசாங்கம் மற்றும் பல்கலைக்கழகத் துறையின் தொல்லைகள் காரணமாக, சமூக மூலதனத்தைப் பயன்படுத்தி, பௌத்த விகாரைகள் மற்றும் ஏனைய அமைப்புகளுக்குள்ளேயே இருந்து, இந்த நாட்டை அபிவிருத்தி செய்ய முடியும் என நினைத்தேன். அதனால் வளர்ச்சியை மனதில் கொண்டு இருந்தோம். அதுவே எங்களின் எண்ணமாக இருந்தது.

ஆனால் நீங்கள் உங்கள் திட்டத்தை மாற்றிவிட்டீர்கள், ஏனென்றால் பொதுபலசேனா தற்போணு இனவாத அமைப்பாகவே பார்க்கப்படுகிறது.

எனக்கு புரிகிறது. இப்போதும் அதே கொள்கைகளை கடைபிடித்து வருகிறேன். இந்த நோக்கங்களுக்காக நான் இன்னும் உழைத்து வருகிறேன். நான் ராஜினாமா செய்யவில்லை. நான் ராஜினாமா செய்ய எந்த காரணமும் இல்லை. நான் தொடர்ந்தும் செயற்படுவேன்.

ஆனால் உங்களது நோக்கங்கள் பொதுபலசேனாவால் நிறைவேற்றப்படவில்லை.

உண்மையில் என்ன நடந்தது என்றால், 2012ல் மூன்று முஸ்லிம்கள எங்களைப் பார்க்க வந்தார்கள்; நான் நினைக்கிறேன், டிசம்பர் நடுப்பகுதி. அவர்கள் எங்களை சந்திக்க விரும்பினர். இந்த நாட்டில் சில முஸ்லிம் தீவிரவாதிகள் இருப்பதாகவும் அவர்கள் நிறைய ஆவணங்களைக் காட்டினார்கள். எனவே நாங்கள் பௌத்தர்களுடன் இணைந்து செயற்படுவதால் அவர்கள் இந்த பிரச்சினையை தனித்தனியாக கையாள வேண்டும் என்று நான் அவர்களிடம் கூறினேன்.

பின்னர் அவர்கள் வேண்டுகோள் விடுத்தனர். அவர்கள் கொல்லப்படலாம் என்று கூட சொன்னார்கள். எனவே இதன் விளைவாக வண. ஞானசார தேரர் இந்த பிரச்சினைகள் குறித்து பேச தீர்மானித்தார்.

ஆனால் அவருக்கு சட்டம் ஒழுங்கில் நம்பிக்கை இல்லையா? இதுபோன்ற பிரச்னைகளை சமாளிக்க ஒரு அமைப்பு உள்ளது.

அதுபற்றி என்னால் கூற முடியாது. அடிப்படையில், அந்த தீவிரவாத கூறுகள் குறித்து பொதுமக்களுக்கு தெளிவுபடுத்த வேண்டும் என்று நாங்கள் நினைத்தோம். மக்களுக்குத் தெரிந்தால் முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கை எடுப்பார்கள். ஆனால், ஊடகங்களும் சில அரசியல்வாதிகளும் எம்மை முஸ்லிம்களுக்கு எதிரானவர்களாக முன்னெடுத்துச் சென்றதை நான் உணர்கிறேன், இன்று பொதுபல சேனா ஒரு முஸ்லிம் விரோத அமைப்பாகவே அனைவரும் கருதுகின்றனர். ஆனால் உண்மையில் அது இல்லை.

திகன மற்றும் அளுத்கம சம்பவங்களுடன் பொதுபல சேனா தொடர்புள்ளதா?

இல்லை. ஆனால் இந்த நாட்டிலுள்ள பலரினால் முன்னெடுக்கப்படும் மக்கள் கருத்து என்னவெனில் பொதுபலசேனா இதில் ஈடுபட்டிருந்தது. நிச்சயமாக வண. ஞானசார தேரர் சில உரைகளை நிகழ்த்தியதன் விளைவாக பொதுபலசேனா சம்பந்தப்பட்டிருப்பதாக சிலர் உணரலாம். இவ்வாறான நிகழ்வுகளின் பின்னணியில் அரசியல்வாதிகள் இருப்பதை மக்கள் உணர முடியும். ஆனால் அந்த நேரத்தில் தலைமை நிர்வாக அதிகாரியாக இருந்த எங்களுக்கு எந்த எண்ணமும் இருந்ததில்லை என்பது எனக்குத் தெரியும். ஆனால் ஒரு முஸ்லிம் கடை அல்லது பள்ளிவாசல் மீது தாக்குதல் நடந்தால் அதை பொதுபல சேனாதான் செய்தது என்று அனைவரும் கருதினர். இதை யார் செய்கிறார்கள் என்று நாங்கள் கூட யோசித்தோம். அன்றைய ராஜபக்ச ஆட்சியும் சில அமைச்சர்களும் பொதுபல சேனாவின் எழுச்சிக்கு பயந்து சமூகத்தில் அந்தஸ்தை இழக்க நேரிடும் என அஞ்சி அந்தப் பிரச்சினைகளை உருவாக்கி எங்கள் மீது பழியைப் போட சதிகள் இடம்பெற்றதாக நான் நம்புகிறேன்.

ராஜபக்ச ஆட்சியைப் பற்றி நீங்கள் குறிப்பிட்டதால், அப்போதைய பாதுகாப்புச் செயலாளர் கோட்டாபய ராஜபக்சவுடன் பொதுபலசேனா மிகவும் நெருக்கமாக இருந்ததாக செய்திகள் வெளியாகின. பொதுபலசேனாவுக்கும் அவருக்கும் இடையில் ஏதாவது கூட்டணி இருந்ததா?

பாதுகாப்புச் செயலாளரே பொதுபல சேனாவை உருவாக்கினார் என்று சிலர் கருதியதாக ஞாபகம். நிச்சயமாக இன்று அது தெளிவாக உள்ளது. ஞானசார தேரருக்கும் ஜனாதிபதிக்கும் நெருங்கிய தொடர்பு உள்ளது. இல்லையெனில் அவரை நியமிக்க மாட்டார்.
ஆனால் அவர்கள் பொதுபல சேனாவை நிறுவுவதில் பின்னால் இருக்கவில்லை என்பதை நான் உறுதியாக அறிவேன். சமீபகாலமாக அவர்கள் பொதுபலசேனாவின் கருத்துகளையும் மற்ற விஷயங்களையும் தங்கள் நலனுக்காகப் பயன்படுத்தியிருக்கலாம். உதாரணத்திற்கு 2015 இல் நாம் பொது ஜன பெரமுனவை உருவாக்கிய போது எனக்கு ஞாபகமிருக்கிறது.

அப்படியானால், பொதுபல சேனா அரசியல் செய்யும் திட்டத்தை கொண்டிருந்ததா?

ஆம், எங்களிடம் இருந்தது.

பிக்குகள் அரசியலில் ஈடுபடுவது சரி என்ற கருத்தை நீங்கள் ஏற்றுக்கொள்கிறீர்களா?

உண்மையில், வண. ஞானசார தேரர் நாட்டை விட்டு வெளியேற திட்டமிட்டிருந்தார், அவர் பல விடயங்களில் விரக்தியடைந்திருந்தார். அவர் அமெரிக்கா சென்று அங்கு சிறிது காலம் தங்கும் திட்டம் இருப்பதாக நினைக்கிறேன். ஆனால் வேண்டாம் என்று சொன்னேன். அவருடைய சேவைகள் நாட்டுக்கு தேவை என நான் அவரிடம் (வண. ஞானசார தேரர்) கூறினேன். அவரால் நாட்டை வழிநடத்தவும் முடியும். மேலும் அவர் தங்க ஒப்புக்கொண்டார். பல விஷயங்களைப் பற்றி விவாதித்தோம். இதை நாம் பௌத்த நாடு என்று கூறினாலும் பௌத்த கொள்கைகள் நடைமுறையில் இல்லை. பௌத்தம் ஒரு தர்மமாக பலரால் நடைமுறைப்படுத்தப்படவில்லை. பௌத்த பிக்குகளுக்கு பௌத்தம் கற்பிக்க வேண்டும் என்பதை உணர்ந்தேன்.

ஆனால் வண. ஞானசார தேரர் ஆற்றிய உரைகள் உங்களுக்கு நினைக்கவில்லையா? அளுத்கம, திகன தாக்குதல்களுக்கு எரிபொருள் சேர்த்தாரா?

அவருடைய பேச்சுகள் மிகவும் கடினமானவை என்பதை நான் புரிந்துகொள்கிறேன். ஆனால் ஊடகங்களும் மிகவும் புத்திசாலிகள். பேச்சை முழுவதுமாக எடுத்து ஒரு சிறு பகுதியை வெட்டி அதை ஹைலைட் செய்கிறார்கள்.

ஆனால் அவர் ஏன் அந்த விருப்பத்தை ஊடகங்களுக்கு முதலில் கொடுக்கிறார்? நீங்கள் தர்மங்களைப் பற்றிச் சொன்னீர்கள். நிச்சயமாக தர்மம் வெறுப்பை வளர்க்கவில்லையா?

நான் அந்த உரையை (அளுத்கம வன்முறைக்கு முன்) சென்றேன். மேலும் அந்த உரையில் அவர் பொதுமக்களை தியானம் செய்யுமாறு கேட்டுக் கொண்டார், மேலும் இது ஒரு பதற்றமான சூழ்நிலை என்பதால் வன்முறையில் ஈடுபடாமல் அனைவரையும் வீட்டிற்கு செல்லுமாறு கேட்டுக்கொண்டார். அவர் செய்த தவறு அந்த கூட்டத்திற்கு சென்றதுதான். நான் கூட செல்ல வேண்டாம் என்று அவருக்கு அறிவுறுத்தினேன்.

எனவே, நீங்கள் சொல்வதில் இருந்து பொதுபலசேனா அதன் முக்கிய இலக்குகளிலிருந்து விலகி, பாதையை இழந்துவிட்டது போல் தெரிகிறது.

இல்லை நீங்கள் பொதுபலசேனாவைப் பார்த்தால் அவ்வாறு நினைக்கலாம். நான் அப்படி நினைக்கவில்லை. ஆனால், வண. ஞானசார தேரரரை பார்த்தால் பொதுபல சேனாவை அப்படிச் சொல்லலாம். பலர் பொதுபல சேனாவை உருவாக்கினர். பேச்சு வார்த்தையில் கூட கவனமாக இருக்க வேண்டும் என்று நான் சொல்லியிருக்கிறேன்.

பொதுபலசேனா எங்கிருந்து நிதி பெற்றது? நோர்வேயில் இருந்தும், அப்போதைய பாதுகாப்புச் செயலாளரிடமிருந்தும் சில நிதிகள் வருவதாக நிறைய கூறப்பட்டது.

அப்போதைய பாதுகாப்புச் செயலாளர் பொதுபல சேனாவுக்கு நிதியளிக்கவில்லை என்பதை என்னால் கூற முடியும். எனது சம்பாத்தியத்தில் இருந்து சில தனிப்பட்ட நிதிகளை வைத்திருந்தேன். நான் அதைப் பயன்படுத்தினேன். முதல் மூன்று அல்லது நான்கு மாதங்களில் கூட எனது மனைவியின் வாகனமும் எனது வாகனமும் பொதுபல சேனாவால் பயன்படுத்தப்பட்டது.

பின்னர், நிச்சயமாக அது (பிபிஎஸ்) வெளிநாட்டில் மிகவும் பிரபலமான போது, பெரும்பாலும் தென் கொரியா மக்கள் நிதி கொடுத்தனர். நோர்வே எமக்கு நிதியுதவி செய்வதைப் பற்றிய வதந்திகள் விமல் வீரவன்சவால் புனையப்பட்டது. நான் ஒரு நோர்வே முகவர் என்றார். நிச்சயமாக எனக்கு நோர்வேயுடன் சில தொடர்புகள் இருந்தன. எனது ‘சித்தமு’ திட்டத்திற்கு நிதியளிக்க விரும்பினர். ஆனால் பொதுபலசேனாவுடன் எனக்கு ஏற்பட்ட ஈடுபாட்டின் காரணமாக அவர்கள் நிதியுதவி செய்வதை நிறுத்தினர். எனவே எந்த நாடும் எங்களுக்கு நிதியளிக்கவில்லை. Translate By LNN Staff

Leave a Reply

Your email address will not be published.

error: Content is protected !!
%d bloggers like this: