தலைவர்களுக்கும் மக்களுக்கும் ஒரு வேண்டுகோள்!

இந்த பிரகடனத்தில் கையெழுத்திடும் நாம் அனைவரும், ஜனாதிபதி, எதிர்க்கட்சித் தலைவர், மற்றும் அரசியல் கட்சிகளின் தலைவர்கள், நாடாளுமன்ற உறுப்பினர்கள், மதத்தலைவர்கள், மக்கள் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட கலகக்காரர்களும் கலகக்காரர்களும் எழுச்சிக்கு பதிலடி கொடுத்த குழு, அரசு அதிகாரிகள், தொழில் வல்லுநர்கள் மற்றும் பொதுமக்களின் வேண்டுகோள் இது.

நாடு ஒரு அராஜக நிலையில் இருக்கும்போது,  பொதுமக்கள் ​​சட்டத்தை மதித்து அதிகாரிகள் எடுக்கும் நடவடிக்கைகளுக்கு தகுந்த ஆதரவை வழங்க வேண்டும்.

மே மாதம் ஒன்பதாம் திகதி அலரி மாளிகை மற்றும் காலி முகத்திடலில் இடம்பெற்ற அமைதியான ஆர்ப்பாட்டத்திற்கு எதிரான கொடூரமான தாக்குதல் மற்றும் அதன் பின்விளைவுகளால் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்கு எங்கள் ஆழ்ந்த இரங்கலைத் தெரிவிக்க விரும்புகிறோம்.

இந்த தீர்மான மிகு நேரத்தில் சட்டத்​தை மதித்து செயற்படுமாறு அனைத்து கட்சிகளையும், அல்லது மக்களையும் கேட்டுக்கொள்கிறோம்.

நாட்டில் அரசாங்கத்திற்கு எதிரானபிரச்சினை சுமுகமாக தீர்க்கப்பட வேண்டும். மேலும் இது தொடர்பான விசாரணைக்காக பாராளுமன்றத்தை விரைவில் கூட்ட, பாராளுமன்ற உறுப்பினர்களுக்கு அனுமதி வழங்க வேண்டும். மேலும் பாராளுமன்றம் இயங்குவதற்கு ஏற்ற சூழலை உறுதிப்படுத்த தேவையான அனைத்து நடவடிக்கைகளும் எடுக்கப்பட வேண்டும்.

இலங்கை தொடர்ந்து அவசர சீர்திருத்தங்களைச் செய்து வந்த சூழ்நிலையின் தர்க்கரீதியான விளைவென இதனை குறிப்பிடலாம்.

விடுதலை பெற்று ஏழு தசாப்தங்கள் கடந்துள்ள போதிலும், இலங்கையில் வாழும் அனைத்துத் தரப்பு மக்களையும் உள்வாங்குவதற்கும், இலங்கை தேசம் அனைவரினதும் உரிமைகளுக்காக அர்ப்பணிப்புடன் மெத்தனமாக மாறாமல் இருப்பதை உறுதி செய்வதற்கும் நாம் மோசமாகத் தவறிவிட்டோம்.

78 வது திருத்தம், ஜனாதிபதிக்கு அனைத்து அரசாங்க அதிகாரங்களையும் வழங்கியது மற்றும் சட்டத்தின் ஆட்சிக்கு மேலாக அவரை நிறுத்தியது, அரசின் முக்கிய அதிகாரங்களுக்கு இடையில் இருக்க வேண்டிய கட்டுப்பாட்டையும் கட்டுப்பாட்டையும் குறைமதிப்பிற்கு உட்படுத்தியது.

சட்டத்திற்கு மேலான அந்த அதிகாரத்தைப் பயன்படுத்தி, குடியரசுத் தலைவர்களும், அவர்களது ஆளும் கட்சிகளும், அரசியல் ஸ்தாபனங்களும் கடந்த காலத்தில் சட்டவிரோதச் சொத்துக்களை ஈட்டும் கொள்கையையும், அரசாங்கத்திற்கும் அதன் நிறுவனங்களுக்கும் சாதகமாகவும், செல்வாக்குமிக்கவர்களாகவும் இருந்தனர்.

நாடு அராஜகம் மற்றும் மதவெறியின் பிடியில் இருந்த போதிலும், இளைஞர்களின் எழுச்சியின் முக்கிய வாய்ப்புகளில் ஒன்றாக கருதப்படக்கூடிய கொள்கை மூலோபாயத்தின் செழுமையான மாற்றத்தை அடைய வேண்டும். இது நல்ல எண்ணம், நல்லெண்ணம் கொண்ட நடவடிக்கையாக இருக்க வேண்டும்.

மேலும் பின்வரும் விடயங்களில் சீர்திருத்தம் மேற்கொள்ள வேண்டும்.

  1. தேசத்தை கட்டியெழுப்புதல்
  2. நிறைவேற்று அதிகார ஜனாதிபதி முறையை நீக்குதல் மற்றும் பாராளுமன்றத்திற்கு அதிகாரத்தை வழங்குதல்
  3. நீதித்துறைக்கு அதிகாரத்தை வழங்குதல்
  4. அரசியல் கட்சிகளில் உள் ஜனநாயகத்தை உருவாக்குதல்
  5. தேர்தல் மற்றும் கட்சி நிதிகளை கணக்காய்வு செய்தல்
  6. ஊழலை கட்டுப்படுத்துதல்
  7. தேசிய கொள்கை கட்டமைப்பை உருவாக்குதல்
  8. இன, இன, பாலியல் மற்றும் கலாச்சார குழுக்களின் இடர்பாடுகள் குறித்து ஆய்வு செய்தல்

Leave a Reply

Your email address will not be published.

error: Content is protected !!
%d bloggers like this: